5.4.1 eBird

eBird tattara bayanai akan tsuntsaye daga tsuntsaye; masu aikin sa kai na iya samar da sikelin cewa babu wani bincike da zai iya daidaita.

Tsuntsaye suna ko'ina, kuma masanan sunyi son sanin inda kowane tsuntsu yake a kowane lokaci. Idan aka ba da wannan cikakke bayanai, masu bincike zasu iya magance tambayoyi masu yawa a filin su. Tabbas, tattara waɗannan bayanai bai wuce iyakar kowane mai bincike ba. A lokaci guda da masu sha'awar koyutlogist suna son cike da cikakkun bayanai, "tsuntsaye" -un mutanen da suke kallon tsuntsaye don yin wasa-suna kallon tsuntsaye akai-akai da kuma rubuta abubuwan da suke gani. Wadannan al'ummomi guda biyu suna da tarihin haɗin gwiwa, amma yanzu waɗannan haɗin gwiwa sun canza ta hanyar zamani. eBird ne mai rarraba bayanai wanda ke neman bayanai daga masu tsuntsu a fadin duniya, kuma ya riga ya karbi fiye da mutane miliyan 260 daga mahalarta 250,000 (Kelling, Fink, et al. 2015) .

Kafin kaddamar da eBird, yawancin bayanai da tsuntsaye suka samar basu samuwa ga masu bincike:

"A dubban gidajen kotawa a duniya a yau suna da kundin rubutu, katunan mahimmanci, jerin lissafi, da rubutun. Wadanda muke da hannu tare da gine-gine na birane sun san abin takaici na sauraron da akai akai game da 'rubuce-rubucen tsuntsun marigayi na' yar marigayi '(sic) Mun san yadda suke da muhimmanci. Abin baƙin ciki, mun san cewa ba za mu iya amfani da su ba. " (Fitzpatrick et al. 2002)

Maimakon samun waɗannan bayanai masu mahimmanci, eBird yana bawa tsuntsaye damar shigar da su zuwa cibiyar sadarwa ta zamani. Bayanan da aka aika zuwa eBird yana ƙunshe da mahimman fannoni guda shida: wanene, ina, ina, wane nau'in, da yawa, da kuma ƙoƙari. Ga masu karatu marasa ba da buguwa, "ƙoƙari" yana nufin hanyoyin da ake amfani da su yayin yin kallo. Sakamakon bayanan bayanai zai fara ko da kafin a shigar da bayanan. Birds masu ƙoƙarin gabatar da rahotanni masu ban mamaki-irin su rahotannin jinsuna masu yawa, ƙididdiga masu yawa, ko rahotanni na baya-lokaci-ana nuna su, kuma shafin yanar gizon yana buƙatar ta ƙarin bayani, kamar hotuna. Bayan tattara wannan ƙarin bayani, ana aika rahotanni da aka aika zuwa ɗaya daga daruruwan masu aikin sa kai na yanki don ƙarin nazari. Bayan bincike daga gwani na yankin - ciki har da yiwuwar ƙarin rubutu tare da maigida - an yi watsi da rahotanni da aka ba da izini ko kuma sun shiga cikin eBird database (Kelling et al. 2012) . Wannan bayanan yanar gizo na kulawa da kariya ya sami damar yin amfani da yanar-gizon yanar gizo tare da haɗin Intanet, kuma, yanzu, kimanin kusan 100 adadin wallafe-wallafen sunyi amfani dashi (Bonney et al. 2014) . eBird ya nuna a fili cewa masu samar da aikin sa kai suna iya tattara bayanai da suke da amfani ga binciken bincike na ainihin.

Ɗaya daga cikin ƙarancin eBird shi ne cewa yana kama da "aikin" wanda yake faruwa yanzu-a wannan yanayin, birding. Wannan fasali ya sa aikin ya sami gagarumin sikelin. Duk da haka, aikin "tsuntsaye" wanda tsuntsaye ya yi ba daidai ba ne daidai da bayanai da masanan suke bukata. Alal misali, a eBird, tarin bayanai yana ƙayyade wurin wurin tsuntsaye, ba wurin wurin tsuntsaye ba. Wannan yana nufin cewa, alal misali, mafi yawan abubuwan da aka lura da su sun faru ne kusa da hanyoyi (Kelling et al. 2012; Kelling, Fink, et al. 2015) . Bugu da ƙari, wannan rarrabawar kokarin da aka yi akan sararin samaniya, ainihin abubuwan da tsuntsaye suka yi ba su da kyau. Alal misali, wasu tsuntsaye kawai suna ba da bayani game da nau'in da suka yi la'akari da ban sha'awa, maimakon bayani game da dukkanin jinsunan da suka lura.

Masu bincike na eBird suna da manyan maganganu guda biyu zuwa waɗannan batutuwan bayanai - abubuwan da zasu iya taimakawa a sauran ayyukan tattara bayanai. Na farko, masu bincike na eBird suna ƙoƙarin haɓaka ingancin bayanai da tsuntsaye suka gabatar. Alal misali, eBird yana ba da ilmi ga mahalarta, kuma ya ƙirƙira hotunan kowane bayanin ɗan ƙungiyar wanda, ta hanyar zane su, ya karfafa masu ba da damar yin amfani da bayanai game da dukan nau'o'in da suka lura, ba kawai abin da ke da ban sha'awa ba (Wood et al. 2011; Wiggins 2011) . Na biyu, masu bincike na eBird sunyi amfani da samfurin lissafi wanda ke ƙoƙarin gyarawa ga yanayin da ke da sauƙi da kuma bambancin yanayi (Fink et al. 2010; Hurlbert and Liang 2012) . Ba a bayyana shi ba har idan waɗannan nau'ikan lissafin sun cire cikakkun ra'ayi daga bayanan, amma masu ilimin tauhidi suna da ƙarfin hali a cikin ingancin bayanan eBird da aka gyara, kamar yadda aka ambata a baya, an yi amfani da waɗannan bayanan a cikin kusan akidu 100 na kimiyya.

Mutane da yawa marasa bin magunguna ba su da shakka sosai idan sun ji game da eBird a karon farko. A ganina, wani ɓangare na wannan shakka shine daga tunanin eBird a hanya mara kyau. Mutane da yawa suna tunanin "Shin bayanan eBird cikakke ne?", Kuma amsar ita ce "ba cikakke ba" Duk da haka, ba haka ba ne batun da ya dace. Tambayar da take daidai ita ce "A wasu tambayoyin bincike, sune bayanan eBird fiye da bayanan koinithology na yanzu?" Ga wannan tambaya amsar ita ce "shakka a", saboda bangarori da yawa na sha'awa-irin su tambayoyi game da ƙauraran ƙaura mai girma. -Anan babu wata hanyar da za a iya rarrabawa don rarraba bayanai.

Shirin eBird ya nuna cewa yana yiwuwa ya kunshi masu aikin sa kai a cikin tarin muhimman bayanai na kimiyya. Duk da haka, eBird, da ayyuka masu dangantaka, sun nuna cewa kalubalen da aka danganta da samfur da kuma ingancin bayanai suna da damuwa ga ayyukan tattara ayyukan tattara bayanai. Kamar yadda za mu gani a cikin sashe na gaba, duk da haka, tare da fasaha da fasaha, waɗannan damuwa zasu iya ragewa a wasu saituna.